กรกฎาคม 28, 2014, 01:14:16 PMสมาชิกล่าสุด: dekinw
หมีขาวรัสเซียเว็บบอร์ด » หมีขาวรัสเซีย » การเรียนที่รัสเซีย » หัวข้อ: = ขั้นตอนเตรียมเอกสาร Step by Step ครับสำหรับเพื่อน พี่ น้องที่จะสมัครทุนครับ ==
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: = ขั้นตอนเตรียมเอกสาร Step by Step ครับสำหรับเพื่อน พี่ น้องที่จะสมัครทุนครับ ==  (อ่าน 9013 ครั้ง)
Max_Poodle
หมีขาวเตาะแตะ
*
คำขอบคุณ: 1

« เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 01:50:01 PM »

จากเอกสารข้างล่างดังนี้นะครับ

1. ใบสมัคร (ผู้สมัครสามารถรับใบสมัครได้จากสถานทูตรัสเซียในประเทศไทย ได้ทุกวันจันทร์ ตั้งแต่เวลา 10-12.00 น. ของเดือนมกราคมจนถึงวันที่ 17 เมษายน)
สามารถพิมพ์ออกมาจาก website สถานฑูตรัสเซียจาก link ในเวปหมีขาวได้เลยครับจะพิมพ์หรือจะเขียนก็ได้ครับส่วนรายละเอียดการกรอกหาอ่านเอาได้ภายในเวปครับมีคนเขียนตอบไว้เยอะมากๆ

2. สําเนาผลการเรียนและใบจบการศึกษาที่ได้รับการรับรองแล้ว * (สําเนาผลการเรียนและใบจบการศึกษาที่แสดงวิชาทั้งหมดที่เรียนในระดับมัธยม ปลาย) โดยที่ได้รับการแปลเป็นภาษาอังกฤษ และรับรองโดยสถานกงสุล กระทรวงต่างประเทศ (Ministry of Foreign Affairs of Thailand) แล้ว

นั่นคือ Transcript นะครับของม.ปลายนั่นเอง สมัคร ป.ตรี ยื่น ของม.ปลาย สมัคร ป.โท ยื่นของ ป.ตรี สมัคร ป.เอก ยื่นของ ป.โท ถ้าขอที่โรงเรียนเป็นภาษาอังกฤษก็ง่ายหน่อยไม่ต้องไปแปลเอาไปรับรองที่สถานกงศุล ถ.แจ้งวัฒนะได้เลย

3. ใบรับรองแพทย์ ที่ได้รับการรับรองโดยแพทยสภา (Ministry of Public Health of Thailand) แล้ว

ใบรับรองแพทย์หรือMedical Certificate ขอเป็นภาษาอังกฤษเลยนะครับย้ำทุกรพ.สามารถขอได้หมดขอให้มีหมอเซ็นต์ชื่อให้ก็แล้วกัน จะเอกชน หรือ รัฐบาลก็ขอได้หมดครับ จากนั้นก็เอาไปรับรองแพทย์จากแพทยสภาครับแพทยสภาไม่ได้รับรองผลการตรวจนั้นๆนะครับเพียงแต่รับรองตัวแพทย์ที่ตรวจให้เราว่าเป็นแพทย์จริงมีใบประกอบวิชาชีพเลข "ว." จริงเท่านั้น สามารถเอาใบรับรองแพทย์ไปขอการรับรองที่กระทรวงสาธารณสุข แพทยสภา ได้เลยครับ

4. ผลการตรวจ HIV ที่ได้รับการรับรองโดยแพทยสภา (Ministry of Public Health of Thailand) แล้ว

เช่นเดียวกันครับผลการตรวจเลือด HIV สามารถตรวจที่ไหนก็ได้รพ.รัฐหรือเอกชนก็ได้ อย่างกรณีของผมตรวจที่ รพ.เอกชน ครับ ได้มาเป็น Slip คาร์บอล ก็เอาไปรับรองครับที่ แพทยสภา ซึ่งแน่นอนครับไม่รับรองผล LAB นั้นแต่จะรับรองเฉพาะแพทย์ที่เป็นผู้ตรวจร่างกายให้เราเท่านั้น ซึ่งใครไปตรวจร่างกายตรวจ HIV พร้อมกับขอใบรับรองแพทย์ ก็เป็นหมอเพียงท่านเดียวกันนั่นแหละ รับรองแพทย์ท่านเดียวกันครับ เสียค่ารับรองไป 200 บาท บำรุงให้กับแพทยสภาไป อิอิ 

5. สําเนาใบสูติบัตร ที่ได้รับการแปลเป็นภาษาอังกฤษ และรับรองโดยสถานกงสุล กระทรวงต่างประเทศแล้ว

อันนี้สำคัญครับเพราะใบเกิดหรือสูติบัตรบางคนหายแล้วหรือบางคนบ้านเกิดน้ำท่วมอุทกภัย ก็ควรไปคัดหรือขอใหม่จากอำเภอนะครับจากนั้นก็ไปทำการแปลให้ถูกต้องจากนั้นนำไปรับรองที่สถานกงศุล กระทรวงการต่างประเทศ ถ.แจ้งวัฒนะ  ซึ่งเอกสารทุกชนิดที่จะนำไปรับรองในที่นี้ต้องเตรียม 1.เอกสารตัวจริง 2. สำเนาเอกสาร ( ถ่ายเอกสารตัวจริง )3.เอกสารที่ทำการแปลเรียบร้อยแล้ว สามารถไปรับรองที่สถานกงศุลได้เลยครับ เปิด 08.30 -16.00 ครับ แต่เวลาปิดรับบัตร คิว 14.30 นะครับ อย่าไปช้าเกินกว่านี้จะเสียเวลาเฉยๆเสียค่ารับรองเอกสารฉบับละ 200 บาทสำหรับยื่นธรรมดา 3 วันทำการได้ (รวมวันที่ยื่นก็เป็นรอ 2 วันนั้นเอง ) ถ้าใครใจร้อนอยากจะยื่นแบบด่วนก็ฉบับละ 400 บาทครับ แต่ก็รอนานเหมือนกัน ประมาณ 2-4 ชม. ได้แต่สามารถรับได้ภายในวันนั้นหากไม่มีการขัดข้องทางเทคนิคเช่น เอกสารครบถ้วน แปลถูกต้อง ทางกงศุลไม่ขอดูเอกสารเพิ่ม

6. สําเนาบัตรประชาชน และสําเนาหนังสือเดินทาง ที่ได้รับการรับรองโดยสถานกงสุล กระทรวงต่างประเทศแล้ว

ก็แปลเอกสารข้อมูลบัตรประจำตัวประชาชน+สำเนาบัตรประชาชน+สำเนาพาสปอร์ตหน้าแรก(ไม่ต้องแปล)ไปยื่นที่กงศุลรับรองได้เลยครับ

7. รูปถ่ายหน้าตรงจํานวน 8 รูป ขนาด 4×6ซม

อันนี้ก็ไปถ่ายที่ร้านได้เลยครับสัก 2-3 โหล เลยเพราะเห็นรุ่นพี่หรือคนที่เขาเรียนที่นี่บอกว่าสมมติถ้าได้ทุนแล้วมาเรียนที่นี่ต้องใช้รูปเยอะมากๆเลย ก็ควรถ่ายไปเพื่อครั้งเดียวเลยครับอันนี้ก็ทั่วๆไปครับ บอกร้านถ่านรูปได้เลย ของผมถ่ายพื้นหลังสีขาวนะครับ ดูสะอาดตา ดี ใช้ขอวีซ่าอื่นๆได้หลายงานดีครับ

ครับผมหากมีข้อสงสัยอะไรสามารถโพสถามได้เลยนะครับถ้ามีเวลาจะเขามาตอบให้ ขอบคุณเวปไซค์หมีขาวรัสเซียสำหรับพื้นที่ดีๆแห่งนี้ครับ และขอให้อานุสงฆ์จากการโพสวิธีบอกเป็น วิทยาทานส่งผลให้ผมได้รับทุนในปีการศึกษา 2011/2012 ปีนี้ด้วยเทอญ

แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
ladymoonch
*
คำขอบคุณ: 2

« ตอบ #1 เมื่อ: เมษายน 06, 2011, 08:48:35 PM »

ขอบคุณค่ะ

เราเพิ่มเติมจากข้อ 5 ด้วยได้ไหม

คือถ้าเราไปคัดสำเนาจากอำเภอเนี่ย กงสุลเขาจะรับรองตัวสำเนาตัวจริงเท่านั้น คือถ่ายจากสำเนาที่ไปขอมาไม่ได้นั่นเอง ต้องตัวจริงเท่านั้น
เขาบอกว่า ไม่รับสำเนาที่ซ้อนสำเนาค่ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
nun699
*

« ตอบ #2 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 11:54:27 AM »

แอบเครียดเรื่องใบตรวจร่างกายของตัวเอง

เราตรวจร่างกายกับ HIV ที่โรงพยาบาลธรรมศาสตร์

ผลตรวจใส่ไว้ในใบเดียวกัน

แต่เรารู้สึกว่าใบตรวจโล่งโจ้งต่างจากฉบับภาษาไทยมากๆ หมอเขียนแค่ว่า healthy person กับ HIV เป็นลบ แค่นั้นเอง

ของเพื่อนๆเป็นยังไงบ้างคะ
Yui
*

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #3 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:03:18 PM »

ของเราแยกกันเป็น 2 ฉบับ
ฉบับแรกเหมือนกับใบรับรองแพทย์เวลาสมัครงาน
มี 5 โรค กับบอกว่าร่างกายสมบูรณ์
อีกอันเป็นกระดาษคาร์บอน ค่ะ
nun699
*

« ตอบ #4 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 01:52:57 PM »

ไม่มีกระดาษคาร์บอนค่ะ
เครียดเลย... ร้องไห้
VladiPooh ~ *
หมีขาวรัสเซีย
มัธยมหมีขาว
คำขอบคุณ: 91

« ตอบ #5 เมื่อ: เมษายน 07, 2011, 03:22:15 PM »

ไม่มีกระดาษคาร์บอนค่ะ
เครียดเลย... ร้องไห้

แค่เขียนว่าร่างกายแข็งแรง ไม่มีเอดส์ก็โอเคแล้วครับ ของผมมีแค่นี้

YANIKA_S
*
คำขอบคุณ: 0

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:18:40 AM »

ขอโทษนะคะ รบกวนถามเกี่ยวกับรูปถ่ายนิดหนึ่งคะ คือว่ารูปถ่าย4x6ซม.นี่เป็นขนาดพิเศษที่ต้องเน้นกับทางร้านเลยใช่ไหมคะ เพราะหลายวันก่อนไปเถียงกับทางร้านแถวบ้านกับในห้างสรรพสินค้ามาคะ สุดท้ายก็ได้มาผิดขนาดคะ เขาให้มาเป็นรูปถ่ายขนาดวีซ่าพื้นขาว ไปอีกร้านก็ได้ขนาดสองนิ้วพื้นน้ำเงินมา คือบอกไปแล้วว่าใช้พิเศษ ก็ยังไม่ได้4x6ซม.มาสักทีคะ แล้วปกติคนอื่นๆไปถ่ายกันนี่ต้องเน้นๆเลยหรือเปล่าคะ รบกวนใครก็ได้แนะนำเรื่องนี้ด้วยคะ แล้วก็ สรุปแล้วใช้พื้นขาวหรือพื้นน้ำเงินก็ได้ ไม่มีปัญหาใช่ไหมคะ แล้วใส่ชุดธรรมดาไปถ่ายได้ไหมคะ หรือว่าต้องเป็นชุดนักเรียนหรือชุดนักศึกษาเท่านั้นอะคะ ป.ล.รูปที่ได้ผิดขนาดจากสองร้านมา ใส่ชุดนักศึกษาไปถ่ายอะคะ ไม่รู้ว่าเป็นเพราะเหตุนี้หรือเปล่า ทางร้านจึงเอาแต่ขนาดมาตรฐานทั่วไปที่ใช้ในไทยมาให้อยู่นั่น ยิ้มกว้างๆ
Tantan
แก็งค์หมีดำรัสเซีย
มัธยมหมีขาว
คำขอบคุณ: 68

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 21, 2012, 12:34:38 AM »

จริงๆ เค้าไม่เคร่งเรื่องรูปมากนะครับ
แค่ไม่ใหญ่กว่า ไม่เล็กกว่ากรอบตรงใบสมัครก็พอแล้ว
พื้นหลังของผมสีครามๆ นะ ถ้าจำไม่ผิด ก็ไม่มีปัญหาอะไรครับ

К сожалению, в жизни не всегда всё получается так, как мы хотим *
YANIKA_S
*

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 22, 2012, 08:13:30 PM »

ขอบคุณคุณТт !มากๆคะสำหรับคำตอบ
YANIKA_S
*

« ตอบ #9 เมื่อ: มกราคม 24, 2012, 02:35:31 PM »

รบกวนถามคุณnooyuiyzนิดหนึ่งนะคะ ที่บอกว่าตรวจ5โรคกับบอกว่าร่างกายสมบูรณ์ 5โรคที่ว่านี่ มีโรคอะไรบ้างหรอคะ คือว่าไปโรงพยาบาลเอกชนเล็กๆแถวบ้านมา ก็บอกเขาว่าจะตรวจร่างกายไปศึกษาต่อต่างประเทศที่ประเทศรัสเซีย เน้นตรวจเอดส์ ยื่นสถานฑูต แล้วค่าตรวจเท่าไร โรงพยาบาลแกถามกลับมาว่าจะตรวจอะไรอีกบ้าง ก็บอกว่าตรวจร่างกายทั่วไป เขาก็บอกว่าต้องมีฟอร์มมาให้เขา ที่แจ้งว่าโรคอะไรบ้าง ไม่อย่างนั้นเขาก็ไม่ทราบว่าจะตรวจอะไรให้ เพราะทั่วไปมีแค่น้ำหนัก ส่วนสูง ปัสสาวะ วัดความดัน คล้ายๆกับตรวจไปทำใบขับขี่ ถ้าอย่างอื่นก็ต้องเจาะจงมาด้วย เช่น ต้องx-ray หรือว่า ตรวจเลือดหาโรคอะไรอย่างอื่นไหม (ซึ่งบอกเรื่องเอดส์ไปแล้ว) ก็บอกไปอีกครั้งว่า แค่ตรวจธรรมดาๆว่าเราแข็งแรงดีไหมกับตวจเอดส์ แล้วเขาก็ถามต่อว่าจะให้ออกใบรับรองแบบไหนให้ งงเลยคะ ปกติโรงพยาบาลเขาจะมีฟอร์มของเขาอยู่แล้วใช่ไหมคะ แล้วเราก็ต้องการแค่ลายเซ็นต์คุณหมอกับตราโรงพยาบาล เพื่อเอาไปรับรองที่แพทยสภาเท่านั้นเอง สรุปเขาก็ยังบอกราคาค่าตรวจให้ไม่ได้ด้วย นอกจากค่าตรวจเอดส์ เลยตัดสินใจกลับบ้านมาตั้งหลักก่อน ยิ้มกว้างๆ แล้วที่คุณnooyuiyzตรวจ มีตรวจปอด เช่นการ x-ray หรือตรวจอุจจาระ กับเลือดเพื่อหาโรคอื่นๆ อะไรพวกนี้ด้วยไหมคะ หรือดิฉันควรจะไปโรงพยาบาลจุฬาฯดีคะ เพราะเห็นว่ามีแผนกตรวจสำหรับคนที่ต้องเดินทางไปต่างประเทศโดยเฉพาะ รบกวนคุณnooyuiyzหรือผู้รู้ท่านอื่นๆแนะนำในเรื่องนี้ด้วยคะ ขอบคุณคะ
Yui
*

« ตอบ #10 เมื่อ: มกราคม 25, 2012, 10:02:27 PM »

ตอบคุณ YANIKA_S คะ
ตรวจทั่วไปนั่นแหละคะ ไม่ต้อง x-ray หรือตรวจอุจจาระคะ แล้วก็ตรวจเอดส์
ไม่จำเป็นต้องมีกระดาษคาร์บอนก็ได้นะคะ
แค่เขียนรวมในใบเดียวกัน แต่ถ้ามีก็ดีนะคะ
อืม ปกติตอนเราไปตรวจเค้าก็มีแบบฟอร์มอยู่แล้วนะ ไม่ได้ถามอะไรมากเท่าไหร่
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Kritsad
อนุบาลหมีขาว
**
คำขอบคุณ: 7

« ตอบ #11 เมื่อ: มกราคม 26, 2012, 03:55:18 PM »

เพิ่มเติมครับ สำเนาสูติบัตร แปลเป็นภาษารัสเซียด้วยนะครับ

วันนี้ท่านทูต คนใหม่มาชี้แจงให้ฟัง
Zine
*

« ตอบ #12 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 06:57:01 PM »

ตอนนี้เตรียมได้ ข้อ 1 2 6 เองอะ  แล้วเอาไปเกิดไปให้ที่ไหนแปลดีคะ ที่เป็นภาษารัสเซีย
YANIKA_S
*

« ตอบ #13 เมื่อ: มกราคม 27, 2012, 11:00:41 PM »

ขอบคุณคุณ nooyuiyz มากๆเลยนะคะ และก็รบกวนถามคุณ nooyuiyz อีกรอบคะ คือว่าไปตรวจที่โรงพยาบาลอะไรมาหรอคะ จะได้ไปบ้างคะ คืออยากได้ที่เขารู้จริงๆว่าจะตรวจอะไรแบบของคุณ nooyuiyz อะคะ พอดีโรงพยาบาลแถวบ้านออกแนวบ้านนอกนิดๆอะคะ  ยิ้มกว้างๆ ดีใจจังคะ ที่ไม่จำเป็นต้องตรวจอุจจาระ ถ้าต้องตรวจจริงๆ คงจะเป็นส่วนที่ยากที่สุดของการสมัครทุนเลยหละคะ ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็ขอรบกวนถามคุณ Kritsad ด้วยคะ คือว่า แค่สำเนาสูติบัตรอย่างเดียวหรอคะ ที่ต้องแปลเป็นภาษารัสเซียอะคะ แล้วเอกสารอย่างอื่น อย่างเช่น บัตรประชาชน ใบเปลี่ยนชื่อ ใบจบการศึกษา ฯลฯ หรืออะไรก็ตามที่ต้องแปล ไม่จำเป็นต้องแปลเป็นภาษารัสเซียใช่ไหมคะ
Tantan
แก็งค์หมีดำรัสเซีย
มัธยมหมีขาว
คำขอบคุณ: 68

« ตอบ #14 เมื่อ: มกราคม 28, 2012, 03:33:54 AM »

ขอตอบในส่วนเรื่องการแปลเอกสารเป็นภาษารัสเซีย

ที่ต้องแปลเป็นภาษารัสเซียนั้น เพราะว่าตอนนี้แทบจะทุกมหาวิทยาลัยได้ออกกฎว่านักเรียนต่างชาติต้องยื่นเอกสาร transcript และ diploma จากโรงเรียนมัธยมเพื่อเป็นเอกสารในการเข้ามหาวิทยาลัยด้วย แต่ก็มีข้อกำหนดอีกว่าเอกสารนี้ต้องได้รับการรับรองจาก Федеральная служба по надзору в сфере образования и науки (Нострификация иностранных документов об образовании) ซึ่งการจะส่งเอกสารให้เค้ารับรองเนี่ย เอกสารจะต้องเป็นไปตามระเบียบดังนี้

ถ้าเป็นภาษาอื่นที่ไม่ใช่ภาษารัสเซีย ต้องแปลเป็นภาษารัสเซียก่อน
- ในกรณีที่จะเอามาแปลที่รัสเซีย : การจะแปลเป็นภาษารัสเซียเค้าจะรับรองได้เนี่ย ถ้ามาจากไทย ต้องแปลเป็นภาษาอังกฤษก่อน จากนั้นนำไปรับรองที่กงสุลไทยแจ้งวัฒนะ จากนั้นต้องเอาตัวแปลภาษาอังกฤษไปรับรองคนรับรอง(ในกงสุล)เอกสารที่สถานทูตรัสเซียในไทยในอีกที จากนั้นถึงจะเอกสารที่ได้รับการรับรองสองทอดแล้วมาแปลเป็นภาษารัสเซีย แล้วเราถึงจะได้เอกสารภาษารัสเซียที่ได้รับรองจากตัวบริษัทแปลในรัสเซียซึ่งได้รับการรับรองจากกระทรวงของรัสเซียแล้ว ซึ่งเอกสารนี้เป็นเอกสารที่สามารถใช้ยื่นเพื่อรับรองกับ Федеральная служба по надзору в сфере образования и науки ได้
- ในกรณีที่มีเวลาที่ไทยอยู่ ก็ทำเหมือนกันแต่ให้ทางสถานทูตรัสเซียแปลให้เลย ก็จะได้รับการรับรองมาแล้ว ซึ่งเอกสารจะใช้ยื่นที่ Федеральная служба по надзору в сфере образования и науки ได้เลย ดังนั้นจะง่ายกว่า

ปกติแล้วผมไม่ทราบว่าในระบบทุนใครเป็นคนทำเอกสารเหล่านี้ แต่ถ้ามาเรียนเองต้องทำเองทั้งหมด หรือก็ต้องติดต่อมหาวิทยาลัยเอาเอง ดังนั้นเพื่อประหยัดเวลาและเพื่อความสะดวก จึงแนะนำให้แปลและรับรองเอกสารให้เรียบร้อยจากไทยเลย

ส่วนรายละเอียดเอกสารเพิ่มเติมที่จะต้องใช้ในการรับรองของ Федеральная служба по надзору в сфере образования и науки นั้น เชิญดูตามลิงค์ครับ http://glavex.ru/ru/evaluate/documents

จะเห็นว่าไม่ต้องแปลสูติบัตร ไม่ต้องแปลสำเนาบัตรประชาชนใดๆ ทั้งสิ้น เพราะเอกสารส่วนนี้ต้องการเกี่ยวกับการศึกษาทั้งนั้น ที่ต้องใช้คือ
1) ใบ transcript ที่แปลเป็นรัสเซียและรับรองตามขั้นตอนที่ผมบอกด้านบนแล้ว + ตัวจริง
2) สำเนาพาสปอร์ต (ต้องแปลเป็นรัสเซีย และรับรองตามขั้นตอนเดียวกันกับที่ผมบอกไปเหมือนกัน)
3) ถ้าชื่อ-สกุลตอนนี้ไม่ตรงกับใน transcript ต้องแนบใบเปลี่ยนชื่อ-สกุล ที่แปลเป็นรัสเซียและรับรองตามขั้นตอนที่บอกไปด้วย
4) ใบ diploma ที่แปลเป็นรัสเซียและรับรองตามขั้นตอนที่ผมบอกด้านบนแล้ว + ตัวจริง

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ไม่มากก็น้อยครับสำหรับการเตรียมเอกสาร

К сожалению, в жизни не всегда всё получается так, как мы хотим *
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์