เมษายน 23, 2014, 11:56:30 PMสมาชิกล่าสุด: kingfenp
หมีขาวรัสเซียเว็บบอร์ด » หมีขาวรัสเซีย » ท่องเที่ยวรัสเซีย » หัวข้อ: กำลังจะไปรัสเซียครั้งแรกค๊ะ ! มีเรื่องอยากรู้มากมาย
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: กำลังจะไปรัสเซียครั้งแรกค๊ะ ! มีเรื่องอยากรู้มากมาย  (อ่าน 10626 ครั้ง)
TY
หมีขาวเตาะแตะ
*
คำขอบคุณ: 0
ตี้ ค๊ะ มือใหม่หัดเที่ยว รัสเซีย อิอิ

« เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 07:07:37 AM »

สวัสดีทุก ๆ คน ค๊ะ ตี้เป็นสมาชิคใหม่พึ่งสมัครวันนี้เลย  ยิ้มเท่ห์ พอดีอยากจะไปเที่ยวพักผ่อนสบาย ๆ ที่ รัสเซีย ในเดือน ตุลาฯ นี้ค๊ะ

และเป็นการไปต่างประเทศครั้งแรก! และที่สำคัญ ไปคนเดียว มีความกังวลหลายอย่าง เช่น กลัวตกเครื่อง กลัวสื่อสารกับคนที่โน้นไม่ได้

กลัวนั่งแท๊กซี่ไม่ถึงโรงแรมที่พัก  ลังเล จริง ๆ มีความกังวลหลายอย่างมากค๊ะ อยู่ในหัว กระทู้นี้อาจจะเขียนยาวหน่อยนะค๊ะ บอกไว้ก่อน  ยิ้มกว้างๆ

แต่ ว่า ก็ รบ กวน ช่วย แนะ นำ อะไร หน่อย ละ กัน นะ ค๊ะ

อันดับแรกเลยค๊ะ ไปอ่านเจอกระทู้นึงในเว็ปนึง (ลืมไปแล้ว) เค้าบอกว่า ตอน ลง เครื่อง ที่ รัสเซีย ต้อง มี การ เซ็น ใบ

อะไรด้วยหรอค๊ะ ? เห็นเค้าว่าประมาณ 2 ใบ เหมือน จะ เป็น ใบ ตรวจ คน เข้า เมือง อะไร ประมาณ นั้น รึ ป่าวค๊ะ ?

คือ กลัว เขียน ไม่ รู้ เรื่อง เพราะ อ่าน ภาษา เค้า ไม่ได้ เลย สัก นิด แต่ ก่อน จะ ถึง วัน นั้น ก็ จะ ทำ การ บ้าน เตรียม ตัว แล้ว ละ ค๊ะ

(ต่อ ๆ) แล้ว เค้า ก็ บอก ว่า เจ้าหน้าที่ จะ เป็น คนเก็บไว้ 1 ใบ อีก ใบ เราเก็บ พอ ขา กลับ เรา ต้อง เอา ใบ นั้น มา ยื่นให้เค้า มัน คือ อะไร หรอค๊ะ ?

แล้ว เรา ต้อง เขียน ใบ นั้น จริง ใช่ ไหม คะ ?

อันดับสอง เมือง ถึง สถาน ที่ แล้ว ต้อง เข้า ไป ราย งาน ตัว ที่ สถานฑูต ด้วย หรอ ค๊ะ ? จำเป็นไหมเอ่ย ?

อ่าน เจอ มา นะ ค๊ะ ว่า เพื่อ ประโยชน์ แก่ ตัว เรา เผื่อ มี อะไร เดือด ร้อน ทาง สถานฑูต จะ ช่วย เราได้ . ... ปัญหา คือ ไม่รู้ว่า ถ้า ต้อง ไป ราย งาน ตัว จริง ๆ

ต้อง ทำอะไร บ้าง ? (ภาษาเค้าก็ไม่ได้รู้เลย)

อันดับสาม ! ตี้ กะ ว่า จะ ชม เมือง โดย วิธีการ เดิน เอา เดิน เล่น ไป เรื่อย ๆ ถ่าย รูป ไป ตาม ท้อง ถนน บรรยากาศ ต่าง ๆ ถือ ว่า เป็น วิธี ที่ โอเค ไหม ค๊ะ ?

คือ ตี้ ก็ ไม่ เคย ไป เลย ไม่ รู้ว่า เมือง เค้า กว้าง ขวาง ถึง กับ เดิน ชม วิว ได้ ไหม (อ๋อ ลืมบอก ตี้จองโรงแรมใน เซนต์ปีเตอร์สเบิร์กค๊ะ)

อันดับสี่ ! เรื่อง แลก เงิน อะไร นั้น คือ ต้อง คอย แลก ตลอด เลย หรอ ค๊ะ ? ตี้ จด ไว้ แล้ว ว่า สกุลเงินที่ควรเตรียมมาแลกคือ ดอลล่า กับ ยูโร

ตี้ สง สัย ว่า ทำไม ต้อง คอย แลก....แลก ที เดียว เป็น เงิน ของ เค้า เลย ไม่มีหรอค๊ะ ?

อับดับห้า ! เรื่อง รถ แท็กซี่ ที่ นั้น แพง ไหม ค๊ะ ? ตี้ ก๊ะ ว่า จะ ตี้ จะ ไป ที่ ไหน ตี้ จะ จด ชื่อ ที่ นั้น ใส่ สมุด พก ไว้ แล้ว เวลา จะ ไป ก็ เปิด ให้ แท็กซี่ ดู

อย่างนี้ พอ จะ รอด ไหม ค๊ะ ? แล้ว ก็ อ่าน เจอ มา ว่า เรา สา มารถ เรียก รถ ทุก คัน ใน รัสเซียได้ ประมาณ ว่า ติด รถ เค้า ไป ด้วย ได้ หมด

แล้ว คิด เงิน เอา อย่าง นั้น จริง หรอ ค๊ะ ? อ้อ ! แล้ว อย่าง ตอน ตี้ ถึง สนาม บินทีโน้น จะมีรถ แท็กซี่ รถ ตู้ คอย บริการ ส่ง ที่ โรง แรม เหมือน อย่าง ไทย ไหมค๊ะ ?

ขอบคุณล่วงหน้าเลยค๊ะ สำหรับคำแนะนำ  ยิงฟันยิ้ม จริง ๆ ตี้คิดว่าในหัวมีคำถามมากกว่านี้ แต่ มัน ตัน นี่ ยัง ไม่ ได้ นอน เลย ค๊ะ

เป็นคน คิด มาก เตรียม การ ล่วง หน้า อีก ตั้ง นาน กว่า จะ ไป แต่ แค่ วันนี้ ก็ นอน ไม่ หลับ แล้ว 555  ยิ้มกว้างๆ

เอา ไว้ ถ้า นึก ออก ว่า สง สัย อะไร อีก จะ มา ขอ คำ แนะ นำ อีกนะค๊ะ

ขอบคุณอีกครั้งค๊ะ
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
TY
*
ตี้ ค๊ะ มือใหม่หัดเที่ยว รัสเซีย อิอิ

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:34:03 AM »

นึกคำถามออกอีกแล้วค๊ะ จะถามว่า มอสโกกับเมืองเซนต์ปีเตอร์สเบริ์ก ห่างกันมากไหมค๊ะ ? เดินทางหากันลำบากไหมเอ่ย ? สามารถนั่งรถอะไรไปได้บ้างค๊ะ

แล้วระหว่าง มอสโกกับเมืองเซนต์ปีเตอร์สเบริ์ก อันไหนมีจุดให้ท่องเที่ยวมากกว่ากันค๊ะ เพราะถ้ามันเดินทางไปฝั่งใดฝั่งนึงลำบาก

ตี้ ก็ จะ ได้ เลือก อยู่ ฝั่ง นึง ไป เลย

แล้ว ก็ พระราชวัง Peterhof (พระราชวังฤดูร้อน) และพิพิธภัณฑ์เฮอร์มิเทจ ที่มี พระราชวังฤดูหนาว เนี่ย อยู่ฝั่งไหนระหว่าง มอสโกกับเมืองเซนต์ปีเตอร์สเบริ์กค๊ะ ?

สามารถเดินทางไปยังจุดนั้นได้ยังไงบ้างค๊ะ ? อ้อ ที่สำคัญ  ยิงฟันยิ้ม ถ่ายรูปได้ไหมค๊ะ ?
แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า
Kumpol กัมพล Кумпол
แก็งค์หมีดำรัสเซีย
ประถมหมีขาว
คำขอบคุณ: 9
จงเป็นผู้เห็น สัมมาทิฎฐิ

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 09:17:12 PM »

สวัสดีครับคุณตี้ ผมชื่อบุ๋มนะครับ ผมเป็นนักศึกษาที่ตอนนี้เรียนที่ เซนต์ปีเตอร์สเบิร์กครับ แล้วก็เป็นหนึ่งในสมาชิกเว็บ
ผมอ่านเรื่องคุณตี้ผมก็เข้าใจนะครับ ว่าก็คงกังวลไม่น้อย ก็ขอตอบละกันครับ
1. ใบที่ว่านั้น คือใบผ่านเข้าเมือง ใบ ตม. หนะครับ เป็นใบสีขาวเล็กๆ ตารางเล็กๆ ปรกติจะให้บนเครื่อง ถ้าไม่ให้ก็ต้องหยิบเองแล้วกรอก วางอยู่แถวๆ ตม. ทีสนามบิน ห้ามทำหายเด็ดขาดจนกว่าจะกลับบ้าน ครับผม จำนวน 1 ใบ ต้องเขียนไม่เขียนไม่ได้
2. เราไม่จำเป็นต้องรายงานตัวที่สถานทูตครับ ถ้าเรามีปัญหา รายงานตัวหรือไม่สถานทูตก็ยินดีช่วยเราอยู่แล้ว ครับผม
3. การเดินชมเมืองก็ไม่น่าจะมีปัญหา แต่ว่าเราก็ควรอยู่ในที่ที่ปลอดภัย แต่ว่าก็ต้องดูสภาพอากาศครับ ส่วนเซนต์ฯ ก็เป็นเมืองที่มีผังเมืองที่เอื้อต่อการเดินเที่ยวครับ แต่ละที่ไม่ไกลกันมาก แต่ก็ต้องทราบทางครับผม แต่ยังไงเสีย ตุลาฯ ก็เริ่มหนาว เย็นๆ บางแล้วครับ ก็เตรียมเสื้อมาด้วยนะครับ
4. เรื่องแลกเงิน ก็แล้วแต่สะดวกเราครับ ไม่มีกฏกติกาใดๆ
5. เรื่องรถแทกซี่ก็อย่างที่ทราบว่าเรียกคันไหนก็ได้ แต่ว่าที่จริงแล้วเค้าเองก็มีรถแทกซี่แล้วทุกวันนี้แต่ว่าไม่ใช่มิตเตอร์นะครับ ตกลงราคากันเอง แต่บอกได้ว่าแพงครับ อาศัยใต้ดินดีกว่าครับผม  ยิ้มเท่ห์

การเดินทางระหว่างมอสโก กับ เซนต์ฯ นะครับมีรถไฟ สะดวกรองจาก เครื่องบิน มีรถบัส แต่ว่าก็ลำบากหน่อย ถ้าให้แนะนำก็รถไฟดีกว่าครับ มีคลาสที่ดีหน่อยแบบว่านอนเลย ราคา 700 - 800 รูเบิลหนะครับ ส่วนพระราชวังปีเตอร์ฮอฟ กับพระราชวังเฮอร์มิเทจ รวมทั้งพระราชวังแคทเธืรีน(ห้องอำพัน)ตั้งอยู่ที่เมืองเซนต์ฯครับ แต่ว่าไม่แน่ใจนะครับว่าเขาจะปิดหรือเปล่าสำหรับปีเตอร์ฮอฟ เพราะว่าเค้าจะปิดปีเตอร์ฮอฟ หน้าหนาว แต่ไม่ทราบว่าเค้าเริ่มนับหน้าหนาวตอนไหนครับผม แต่เฮอร์มิเทจเปิดครับและถ่ายรูปได้ ในห้องอำพันและปีเตอร์ฮอฟ ห้ามถ่ายรูปครับผม ยิงฟันยิ้ม

ผู้ที่ทำให้พ่อแม่เห็นสัมมาทิฎฐิ ผู้นั้นได้ตอบแทนบุญคุณท่านแล้ว
TY
*

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:10:30 AM »

ขอบคุณ คุณบุ๋มนะค๊ะ  ยิ้มกว้างๆ แต่ติดอยู่อย่างนึงค๊ะ เรื่องแลกเงิน แล้วแต่สะดวก หมายความว่า เราสามารถแลกเป็นเงิน รูเบิล ของรัสเซียได้เลย

หรือว่ายังไงค๊ะ  ฮืม อ้อ แล้วใบผ่านคนเข้าเมือง ที่ให้หรอกข้อมูลนี่ ข้อมูลทั่วไปรึป่าวค๊ะ ประมาณว่า พักโรงแรมไหน ชื่อ เบอร์ อะไรงี้หรือป่าวค๊ะ ?

ถ้าคุณบุ๋มพอจะจำได้ว่าต้องกรอกอะไรบ้างรบกวนบอกหน่อยนะค๊ะ ตี้ จะได้เตรียมตัวถูก  ยิงฟันยิ้ม

ยังไงก็ขอบคุณสำหรับคำแนะนำทั้งหมดนะค๊ะ เคลียแล้ว แต่ยังไงถ้ามีอะไรสงสัยจะมาถามอีก ^_________^
Tantan
มัธยมหมีขาว
คำขอบคุณ: 68

ดูรายละเอียด เว็บไซต์
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:20:24 AM »

ขอร่วมให้คำแนะนำนะครับ
ผม มอน เรียนอยู่ มอสโคว ครับ ..

1) เรื่องใบเล็กๆ ขอเพิ่มเติมที่พี่บุ๋มบอกไปครับ ก็คือว่าใบเล็กๆ (แบ่งเป็นสองส่วน A และ B)  นั้นเป็นใบที่ห้ามทำหายเด็ดขาด ถือเป็นบัตรขาเข้า - ออก ประเทศครับ ตอนขึ้นเครื่องกลับไทย ตม. รัสเซีย เค้าจะเรียกตรวจ และเก็บคืนครับ
2) ถ้าคุณอยากเที่ยวแบบเดินชมเมือง แนะนำให้ไปเซนต์ครับ สถานที่ท่องเที่ยวอยู่ติดกันเป็นกระจุก เที่ยวง่ายดี แต่ถ้าอยากมาเมืองหลวง อย่างมอสโคว ควรจะซื้อไกด์บุคมาเตรียมไว้ เพราะว่าที่ท่องเที่ยวไม่ติดกันเป็นกระจุก แต่เดินทางสะดวกด้วยรถไฟใต้ดินครับ
3) เรื่องแลกเงิน อันที่จริงแล้วผมไม่แนะนำให้แลกมาเยอะครับ แลกมานิดหน่อยเพื่อค่าเดินทาง ค่าอาหารเล็กๆ น้อยๆ พอครับ .. อันจริง ผมอยากจะแนะนำให้เปิดบัญชีธนาคารกสิกรไทย (หรือถ้ามีแล้วยิ่งดี) เพราะว่า บัตร ATM ของธนาคารกสิกรไทยกดเงินได้ทุกตู้ครับ แถมอัตราแลกเปลี่ยนถูกมากด้วย (1 รูเบิ้ล = 1.02 บาท) แถมไม่เสียค่ากด เหมือนบัตร ATM ของธนาคารอื่นๆ ด้วยครับ
4) เรื่องรถแท๊กซี่ ถ้าคุณพูดภาษารัสเซียไม่ได้ ผมว่าน่าจะมีปัญหามากครับ เนื่องจากต้องต่อรองราคากันเอง ไม่มีมิเตอร์เหมือนกรุงเทพครับ
5) การเดินทางออกจากสนามบินไม่ยุ่งยากครับ (จากมอสโคว) มีรถบัสจากสนามบินเข้าสู่ตัวเมืองเลย โดยรถบัสแล่นจากสนามบินถึงสถานีรถไฟใต้ดิน จากนั้นคุณก็เดินทางโดยรถไฟใต้ดินไปยังที่พักได้ สะดวกสบายครับ

ส่วนตัวผมแนะนำให้มามอสโควก่อนครับ เพราะว่าที่เซนต์เที่ยวง่ายกว่า เดินแปปเดียวก็เบื่อแล้ว .. มอสโควมีอะไรน่าตื่นตาตื่นใจกว่าเยอะครับ แล้วถ้าจริงๆ ในความคดิผมนะ ถ้ามารัสเซียแล้วไม่ได้ไปเที่ยวจตุรัสแดง ก็ค่าเท่ากับมาไม่ถึงรัสเซียครับ ยิ้ม

К сожалению, в жизни не всегда всё получается так, как мы хотим *
TY
*

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:10:37 AM »

ขอบคุณมากกกกค๊ะ ละเอียดมากขึ้นไปอีก อื้มมม งั้นตี้ก็ควรจองโรงแรมใน มอสโกสิใช่ไหมคะ ถ้าเอาตามที่ มอนแนะนำ

แล้วตี้ก็จะไปเตรียมซื้อไกด์บุคเอาไว้ .... ธ.กสิกรไทย เสียดายไม่มี แต่เดี๋ยวทำเอาก็ได้ ว่า แต่ ทำไมไม่แนะนำให้ แลกเงินมาเยอะหรอค๊ะ

หมายถึงไม่ให้แลกเป็นเงินสดออกมาเยอะ ใช้ ATM แทน อย่างนั้นรึป่าวค๊ะ

ตอนนี้ ตี้เคลียไปแล้วว่าจะไม่ขึ้นแท็กซี่ ขึ้นใต้ดินแทนน  ยิงฟันยิ้ม

แต่ที่มอนบอกว่า "รถบัสแล่นจากสนามบินถึงสถานีรถไฟใต้ดิน จากนั้นคุณก็เดินทางโดยรถไฟใต้ดินไปยังที่พักได้ สะดวกสบายครับ"

การใช้รถไฟฟ้าใต้ดินที่โน้น ยากไหมค๊ะ คล้ายกับไทยป่าว ต้องซื้อตั๋วก่อน หรือ อะไรยังไง ชื่อ โรงแรมตี้จดไปแน่อยู่แล้ว

แต่กลัวว่าไปสถานรถไฟฟ้าใต้ดินแล้ว ให้ซื้อตั๋วเลือกว่าจะลงไหน (เหมือนอย่างไทย) แล้วมีภาษารัสเซียเต็มไปหมด ตี้แย่แน่ ๆ เลยคะ

คงยืน งง เป็นหินอยู่ตรงนั้น  ยิ้มกว้างๆ ..... ดีจังเลย มี มอน กับ บุ๋ม อยู่ที่โน้น เพื่อมีปัญหา จะพยายาติดต่อ อิอิ

ขอร่วมให้คำแนะนำนะครับ
ผม มอน เรียนอยู่ มอสโคว ครับ ..

1) เรื่องใบเล็กๆ ขอเพิ่มเติมที่พี่บุ๋มบอกไปครับ ก็คือว่าใบเล็กๆ (แบ่งเป็นสองส่วน A และ B)  นั้นเป็นใบที่ห้ามทำหายเด็ดขาด ถือเป็นบัตรขาเข้า - ออก ประเทศครับ ตอนขึ้นเครื่องกลับไทย ตม. รัสเซีย เค้าจะเรียกตรวจ และเก็บคืนครับ
2) ถ้าคุณอยากเที่ยวแบบเดินชมเมือง แนะนำให้ไปเซนต์ครับ สถานที่ท่องเที่ยวอยู่ติดกันเป็นกระจุก เที่ยวง่ายดี แต่ถ้าอยากมาเมืองหลวง อย่างมอสโคว ควรจะซื้อไกด์บุคมาเตรียมไว้ เพราะว่าที่ท่องเที่ยวไม่ติดกันเป็นกระจุก แต่เดินทางสะดวกด้วยรถไฟใต้ดินครับ
3) เรื่องแลกเงิน อันที่จริงแล้วผมไม่แนะนำให้แลกมาเยอะครับ แลกมานิดหน่อยเพื่อค่าเดินทาง ค่าอาหารเล็กๆ น้อยๆ พอครับ .. อันจริง ผมอยากจะแนะนำให้เปิดบัญชีธนาคารกสิกรไทย (หรือถ้ามีแล้วยิ่งดี) เพราะว่า บัตร ATM ของธนาคารกสิกรไทยกดเงินได้ทุกตู้ครับ แถมอัตราแลกเปลี่ยนถูกมากด้วย (1 รูเบิ้ล = 1.02 บาท) แถมไม่เสียค่ากด เหมือนบัตร ATM ของธนาคารอื่นๆ ด้วยครับ
4) เรื่องรถแท๊กซี่ ถ้าคุณพูดภาษารัสเซียไม่ได้ ผมว่าน่าจะมีปัญหามากครับ เนื่องจากต้องต่อรองราคากันเอง ไม่มีมิเตอร์เหมือนกรุงเทพครับ
5) การเดินทางออกจากสนามบินไม่ยุ่งยากครับ (จากมอสโคว) มีรถบัสจากสนามบินเข้าสู่ตัวเมืองเลย โดยรถบัสแล่นจากสนามบินถึงสถานีรถไฟใต้ดิน จากนั้นคุณก็เดินทางโดยรถไฟใต้ดินไปยังที่พักได้ สะดวกสบายครับ

ส่วนตัวผมแนะนำให้มามอสโควก่อนครับ เพราะว่าที่เซนต์เที่ยวง่ายกว่า เดินแปปเดียวก็เบื่อแล้ว .. มอสโควมีอะไรน่าตื่นตาตื่นใจกว่าเยอะครับ แล้วถ้าจริงๆ ในความคดิผมนะ ถ้ามารัสเซียแล้วไม่ได้ไปเที่ยวจตุรัสแดง ก็ค่าเท่ากับมาไม่ถึงรัสเซียครับ ยิ้ม
Tantan
มัธยมหมีขาว

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:27:37 AM »

ขอตอบเรื่องเงินก่อนนะครับ ..
1) ที่ไม่แนะนำให้ขนเงินมาเยอะ ก็เพราะว่า มันจะหายน่ะครับ แถมเกิดโดนขโมยขึ้นมา ทริปก็หมดสนุกแล้วอะครับ .. ส่วนที่พูดเรื่อง ATM ก็เพราะว่า มันปลอดภัยกว่าเยอะ เรารู้รหัสของเราเอง เรทก็ถูก (ถูกกว่าแลกจากดอลลาร์ มาเป็นรูเบิ้ลอีกมั้งครับ) แถมไม่เสียค่ากดด้วย มันสะดวกกว่าน่ะครับ
2) รถไฟฟ้าใต้ดิน ที่มอสโคว มีภาษาอังกฤษกำกับครับ ถอดเสียงออกจากภาษารัสเซียมาเลยครับ ลองเข้าไปดูเว็บไซต์ได้ครับ http://engl.mosmetro.ru/pages/page_0.php?id_page=4 เลือกสถานีที่จะไป แล้วโปรแกรมจะคำนวณเวลาเดินทางให้ด้วยเลยครับ สะดวกมาก .. ส่วนรถไฟที่เซนต์ เท่าที่ผมจำได้ ตอนผมไป ผมไม่เห็นภาษาอังกฤษกำกับนะครับ รอพี่บุ๋มมาตอบแล้วกัน .. อ้อ เรื่องตั๋ว ถ้ามาเที่ยวนาน ก็แนะนำซื้อ 20 เที่ยวครับ 460 รูเบิ้ล ลองเช็คระยะเวลาใช้งานจากเว็บไซต์อีกทีแล้วกันครับ ผมไม่แน่ใจเหมือนกัน

ส่วนรถบัสจากสนามบินก็แล้วแต่สนามบินครับ เพราะว่าในมอสโควมี 3 สนามบิน ขึ้นอยู่กับว่า คุณตี้จะมาลงสายการบินไหน ยิ้ม

สุดท้าย .. ขอเพิ่มเติมนิดครับ
ถ้ามาเที่ยวรัสเซีย ต้องทำ Registration ด้วยครับ ..  Registration ก็คือเอกสารที่จะบอกว่า เราพักอยู่ที่ไหน นานเท่าไหร่ อย่างแน่นอนน่ะครับ เพราะว่าตำรวจสามารถเรียกตรวจได้ ถ้าไม่มี Registratration ก็อาจจะโดนปรับ หรือจับได้ครับ ปกติแล้วทางโรงแรมจะเป็นคนดำเนินการให้ครับ ถ้าพักเกินสามวัน ยิ้ม

แต่เอาจริงๆ นะครับ
ถ้าจะมาเที่ยวคนเดียว แล้วไม่เคยไปเมืองนอกมาก่อน
มารัสเซีย .. คิดดีแล้วเหรอครับ?
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 04:55:45 AM โดย Тантан .. ☂ » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

К сожалению, в жизни не всегда всё получается так, как мы хотим *
TY
*

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:40:15 AM »

โอเคค๊ะ เคลียเงินกับรถไฟแล้ว เดี๋ยวต้องไปอ่านในเว็ปอีกที

"แต่เอาจริงๆ นะครับ
ถ้าจะมาเที่ยวคนเดียว แล้วไม่เคยไปเมืองนอกมาก่อน
มารัสเซีย .. คิดดีแล้วเหรอครับ? "

พูดอย่างนี้กลัวเลยค๊ะ ร้องไห้ คือ ตอนแรกว่าจะไป เมกาค๊ะ แต่ก็ไกล เหตุผลก็ไม่ใช่เพราะไกลอย่างเดียวหรอกค๊ะ หลายอย่าง

จริง ๆ ก่อนจะเลือกรัสเซียเลือกหลายที่แล้ว เมกา ญี่ปุ่น ฮ่องกง เกาหลี สับสนไปหมด สุดท้ายตกหลุมรัก รัสเซียซะงั้น

เพราะ ตี้มีเวลาจำกัด ตี้สามาถไปได้ช่วง กันยาฯ -ตุลาฯ ประมาณนั้น ซึ่งงงงช่วงนั้นอากาศกำลังเย็น ตี้เลือกที่ที่ อากาศเย็นสุดในช่วงนั้น

ตี้ก็ค้นหาของมูลทุกประเทศที่ตี้กำลังจะไปอะคะ แล้วเห็นรัสเซียก็น่าไปดี สวยงาม อากาศดี ไม่ไกลมาก ปัญหาที่กลัวก็มีแค่

เรื่อง ภาษากับความอันตรายของประเทศ ได้ข่าวอาชญากรอะไรประมาณนั้นมา

แล้วมอนไม่แนะนำหรอค๊ะ สำหรับการเที่ยวของแรกที่รัสเซีย มีคำแนะนำอะไรเกี่ยวกับเรื่องนี้เอ่ย ?
Tantan
มัธยมหมีขาว

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:42:07 AM »

ไม่แนะนำ ถ้ามาคนเดียว ฉายเดี่ยว ครับ
ภาษาสำคัญมาก แถมเป็นผู้หญิงตัวคนเดียวด้วย ..

โดยส่วนตัว ผมไม่แนะนำครับ

TY
*

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:50:28 AM »

ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ตี้ก็รู้นะคะว่ามันเสี่ยง ภาษาก็ยาก ตี้ก็ฝึกอยู่นะ แต่ก็รู้ว่ามันคงไม่แน่น แล้วจะเก็บไปคิดดูคะ.............หือออ แล้วจะไปไหนดี

ไม่แนะนำ ถ้ามาคนเดียว ฉายเดี่ยว ครับ
ภาษาสำคัญมาก แถมเป็นผู้หญิงตัวคนเดียวด้วย ..

โดยส่วนตัว ผมไม่แนะนำครับ
Tantan
มัธยมหมีขาว

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:53:45 AM »

หรือถ้ารักอยากจะมารัสเซียจริงๆ ครั้งแรกลองมากับทัวร์ไม่ดีกว่าหรือครับ?
แต่ถ้าอยากมาลองดู ก็ไม่ว่ากันครับ .. มีอะไรก็ถามมาแล้วกัน ถ้ารู้จะช่วยตอบให้ครับ

แต่โดยส่วนตัวผมนะ อันนี้เอาแค่ประสบการณ์ที่ผมมี
ผมเคยอยู่ญี่ปุ่นมาปีนึง เที่ยวมาก็เยอะในญี่ปุ่น ..
แนะนำว่า ถ้าตัวคนเดียว ผู้หญิง แล้วอยากเที่ยวเมืองนอกครั้งแรก
ญี่ปุ่นน่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ .. ลองเก็บไปคิดๆ ดูก่อนได้ครับ ยิ้ม

TY
*

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:58:01 AM »

ขอบคุณค๊ะ จะเก็บไปคิดดู เดี๋ยวพรุ่งนี้จะมาบอก  ยิงฟันยิ้ม คืนนี้นอนก่อนละ ตี 2 ละ เมื่อคนก็คิดมาก หาข้อมูลจนไม่ได้นอน 55

ฝันดีค๊ะ

หรือถ้ารักอยากจะมารัสเซียจริงๆ ครั้งแรกลองมากับทัวร์ไม่ดีกว่าหรือครับ?
แต่ถ้าอยากมาลองดู ก็ไม่ว่ากันครับ .. มีอะไรก็ถามมาแล้วกัน ถ้ารู้จะช่วยตอบให้ครับ

แต่โดยส่วนตัวผมนะ อันนี้เอาแค่ประสบการณ์ที่ผมมี
ผมเคยอยู่ญี่ปุ่นมาปีนึง เที่ยวมาก็เยอะในญี่ปุ่น ..
แนะนำว่า ถ้าตัวคนเดียว ผู้หญิง แล้วอยากเที่ยวเมืองนอกครั้งแรก
ญี่ปุ่นน่าจะเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจ .. ลองเก็บไปคิดๆ ดูก่อนได้ครับ ยิ้ม
VladiPooh ~ *
หมีขาวรัสเซีย
มัธยมหมีขาว
คำขอบคุณ: 91

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 02:57:12 AM »

ถ้ามาต่างประเทศครั้งแรกเลย แล้วรู้ภาษารัสเซียนิดหน่อย

ลำบากครับ

ส่วนภาษารัสเซียอ่านเองแป๊ปเดียวคงไม่สามารถเข้าใจคนรัสเซียพูดได้หรอกครับ

กว่าผมจะเข้าใจก็ปาเข้าไปครึ่งปีแล้วครับ แถมยังเข้าใจแค่ประโยคง่ายๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 05:01:08 PM โดย VladiPooh~* » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

Tantan
มัธยมหมีขาว

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:24:35 AM »

ถ้ามาต่างประเทศครั้งแรกเลย แล้วรู้ภาษารัสเซียนิดหน่อย

ลำบากครับ

ส่วนภาษารัสเซียอ่านเองแป๊ปเดียวคงไม่สามารถเข้าใจคนรัสเซียพูดได้หรอกครับ

กว่าผมจะเข้าใจก็ปาเข้าไปครึ่งปีแล้วครับ แถมยังเข้าใจแค่ประโยคง่ายๆ

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ !
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 01, 2010, 05:01:00 PM โดย VladiPooh~* » แจ้งลบกระทู้นี้หรือติดต่อผู้ดูแล   บันทึกการเข้า

TY
*

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 03:57:24 PM »

โห้ ไม่แนะนำเพิ่มเป็นสองเท่าเลย  ร้องไห้

ตี้ก็จะไปแค่อาทิตย์เดียวอะคะ กะจะออกชมสถานที่สัก 2-3 วัน ทีเหลือก็อยู่แต่โรงแรมหรือเดินเล่นแถวนั้นกินบรรยากาศ

สรุปตอนนี้ยังตัดสินใจไม่ได้เลยจริง ๆ  ลังเล
หน้า: [1] 2
  พิมพ์